Mac mini M6 có CPU 12 lõi và GPU 12 lõi; M4 có CPU 10 lõi và GPU 10 lõi. GPU M6 có Neural Accelerators, tạo lợi thế lớn hơn cho AI cục bộ và phần mềm được tối ưu. M6 16GB có băng thông 153GB/s; M6 24GB hoặc 32GB đạt 170GB/s; M4 đạt 120GB/s. Apple công bố M6 có CPU nhanh hơn tới 40%, đồ họa nhanh hơn tới 2 lần và hiệu năng AI nhanh hơn tới 4 lần so với M4 trong các phép thử được chọn. Cả M6 và M4 đều hỗ trợ tối đa 32GB bộ nhớ thống nhất theo thông số kỹ thuật chính thức. Cả hai đều có ba Thunderbolt 4 phía sau và hai USB‑C USB 3 phía trước. M6 nâng Wi‑Fi 6E lên Wi‑Fi 7, Bluetooth 5.3 lên Bluetooth 6 và Gigabit Ethernet lên Ethernet 2,5Gb tiêu chuẩn. Cả hai hỗ trợ tối đa ba màn hình; M6 hỗ trợ thêm một số tổ hợp tần số quét cao hơn. Thiết kế và kích thước cơ bản không thay đổi. M4 có lợi thế về giá; M6 có lợi thế về vòng đời sử dụng, AI, GPU, băng thông và kết nối.

Mac mini M6 giữ nguyên thiết kế nhỏ gọn của Mac mini M4 nhưng nâng cấp đáng kể phần cứng bên trong. Chip M6 có CPU 12 lõi, GPU 12 lõi tích hợp Neural Accelerators, Bộ Đôi Neural Engine 16 lõi và băng thông bộ nhớ từ 153GB/s đến 170GB/s tùy cấu hình.

Trong khi đó, Mac mini M4 sử dụng CPU 10 lõi, GPU 10 lõi, Neural Engine 16 lõi và băng thông bộ nhớ 120GB/s. M4 vẫn đáp ứng tốt công việc hằng ngày, lập trình, xử lý hình ảnh và dựng video ở mức phù hợp, đặc biệt khi giá bán thấp hơn đáng kể so với M6.

Điểm cần xác định không chỉ là M6 nhanh hơn bao nhiêu, mà là quy trình làm việc thực tế có tận dụng được Neural Accelerators, băng thông cao hơn, SSD nhanh hơn, Wi‑Fi 7 và Ethernet 2,5Gb hay không.

Kết luận nhanh

  • Chọn Mac mini M6 nếu mua máy mới để sử dụng lâu dài, chạy AI cục bộ, lập trình nhiều công cụ, xử lý đồ họa, cần SSD nhanh hơn hoặc mạng 2,5Gb tiêu chuẩn.
  • Chọn Mac mini M4 nếu tìm được máy New Seal hoặc máy cũ nguyên bản với mức giá tốt và nhu cầu chủ yếu là văn phòng, học tập, bán hàng, lập trình phổ thông hoặc chỉnh sửa nội dung vừa phải.
  • Chưa cần nâng từ M4 lên M6 nếu M4 vẫn phản hồi nhanh, không thiếu RAM và thời gian chờ trong công việc chưa tạo ra chi phí đáng kể.
  • Nên nâng từ M4 lên M6 nếu công việc thường xuyên liên quan AI, GPU, biên dịch, xử lý dữ liệu hoặc SSD và mức tăng hiệu năng giúp tiết kiệm thời gian mỗi ngày.
  • Cân nhắc M5 Pro nếu điểm nghẽn là GPU chuyên nghiệp, băng thông bộ nhớ, Thunderbolt 5, RAM trên 32GB hoặc dự án 3D/VFX/video phức tạp.

Cần kiểm tra mức chênh giá thực tế giữa M6 và M4 trước khi quyết định. Gọi/Zalo 0939.295.127 để TheTekCoffee tư vấn theo phần mềm, màn hình, dung lượng dữ liệu và ngân sách.

Bảng so sánh Mac mini M6 và M4

Hạng mụcMac mini M6Mac mini M4Khác biệt thực tế
Năm giới thiệu20262024M6 mới hơn hai thế hệ chip
CPU12 lõi: 2 lõi siêu xử lý, 4 lõi hiệu năng, 6 lõi tiết kiệm điện10 lõi: 4 lõi hiệu năng, 6 lõi tiết kiệm điệnM6 thêm 2 lõi siêu xử lý
GPU12 lõi10 lõiM6 có thêm 2 lõi GPU
Neural AcceleratorsCó trong GPUKhôngLợi thế quan trọng của M6 cho AI
Neural EngineBộ Đôi Neural Engine 16 lõiNeural Engine 16 lõiM6 có kiến trúc AI mới hơn
Hiệu năng CPU công bốNhanh hơn tới 40% so với M4Mốc so sánhPhụ thuộc ứng dụng và cấu hình thử nghiệm
Hiệu năng đồ họa công bốNhanh hơn tới 2 lầnMốc so sánhRõ hơn ở game, ray tracing và tác vụ GPU
Hiệu năng AI công bốNhanh hơn tới 4 lầnMốc so sánhRõ nhất ở phần mềm tận dụng Neural Accelerators
Băng thông bộ nhớ153GB/s với 16GB; 170GB/s với 24GB hoặc 32GB120GB/sM6 tăng khoảng 27,5% đến 41,7%
Bộ nhớ tiêu chuẩn16GB16GBKhông khác ở cấu hình cơ bản
Bộ nhớ tối đa32GB32GBKhông tăng trần RAM theo thông số Apple
SSD tiêu chuẩn256GB hoặc 512GB tùy cấu hình256GBDung lượng cần đối chiếu theo SKU
SSD tối đa2TB2TBKhông khác về trần dung lượng
Tốc độ lưu trữ công bốNhanh hơn tới 2 lầnMốc so sánhKhông đồng nghĩa dung lượng lớn hơn
Media EngineH.264, HEVC, ProRes, ProRes RAW; giải mã AV1Tương tựKhả năng codec cơ bản gần nhau
Màn hình ngoàiTối đa ba màn hìnhTối đa ba màn hìnhM6 có thêm tổ hợp tần số quét cao
Cổng phía trước2 USB‑C USB 3 đến 10Gb/s; jack 3,5mmTương tựKhông thay đổi lớn
Cổng phía sau3 Thunderbolt 4; HDMI; EthernetTương tựCùng chuẩn Thunderbolt 4
Ethernet tiêu chuẩn2,5Gb1GbM6 phù hợp NAS và truyền file lớn hơn
Ethernet tùy chọn10Gb10GbCùng có tùy chọn 10Gb
Wi‑FiWi‑Fi 7Wi‑Fi 6ECần router tương thích để khai thác
BluetoothBluetooth 6Bluetooth 5.3M6 dùng chuẩn mới hơn
ThreadKhông được Apple liệt kêHữu ích cho hệ sinh thái thiết bị thông minh
Genlock qua USB‑CKhông được Apple công bốPhù hợp quy trình video nhiều thiết bị
Kích thước5 × 12,7 × 12,7cm5 × 12,7 × 12,7cmGần như giữ nguyên thiết kế
MàuBạcBạcKhông thay đổi

Các mức “tới 40%”, “tới 2 lần” và “tới 4 lần” là số liệu Apple công bố trong những bài thử, ứng dụng và cấu hình cụ thể. Đây không phải mức tăng cố định cho mọi tác vụ.

Mac mini M6 mạnh hơn M4 như thế nào?

CPU 12 lõi với hai lõi siêu xử lý

Mac mini M4 có CPU 10 lõi gồm 4 lõi hiệu năng và 6 lõi tiết kiệm điện. Mac mini M6 tăng lên CPU 12 lõi, gồm 2 lõi siêu xử lý, 4 lõi hiệu năng và 6 lõi tiết kiệm điện.

Hai lõi siêu xử lý mới tập trung vào những tác vụ cần hiệu năng đơn luồng cao, giúp hệ thống phản hồi nhanh hơn khi mở ứng dụng, xử lý tác vụ tương tác, chạy một số công đoạn biên dịch hoặc thực hiện công việc phụ thuộc vào tốc độ của từng lõi.

Các lõi hiệu năng và tiết kiệm điện còn lại giúp M6 duy trì khả năng xử lý nhiều tiến trình mà vẫn kiểm soát điện năng và nhiệt độ trong thân máy nhỏ.

Apple công bố hiệu năng CPU của Mac mini M6 nhanh hơn tới 40% so với M4. Mức chênh thực tế phụ thuộc ứng dụng. Công việc văn phòng nhẹ có thể không tạo cảm giác nhanh hơn tương ứng, trong khi biên dịch mã, tính toán, xuất nội dung và chạy nhiều tiến trình có thể hưởng lợi rõ hơn.

GPU 12 lõi và Neural Accelerators

M4 có GPU 10 lõi và hỗ trợ dò tia tăng tốc bằng phần cứng. M6 nâng lên GPU 12 lõi, đồng thời tích hợp Neural Accelerator trong từng lõi GPU.

Đây là một trong những thay đổi quan trọng nhất của M6. Neural Accelerators giúp GPU xử lý hiệu quả hơn những phép toán thường gặp trong mô hình học máy, tạo ảnh, nâng độ phân giải, nhận dạng nội dung và các quy trình AI được phần mềm hỗ trợ.

Theo Apple, hiệu năng đồ họa của M6 nhanh hơn tới 2 lần so với M4 trong các phép thử được chọn. Cyberpunk 2077: Ultimate Edition với ray tracing là một ví dụ Apple dùng để thể hiện mức tăng tới 2 lần.

Không phải phần mềm nào cũng tận dụng Neural Accelerators ngay lập tức. Lợi thế của M6 sẽ rõ dần khi các ứng dụng AI, sáng tạo và công cụ phát triển được tối ưu cho kiến trúc GPU mới.

AI trên Mac mini M6 và M4

Mac mini M4 đã có Neural Engine 16 lõi và có thể chạy Apple Intelligence, nhận dạng hình ảnh, xử lý âm thanh, mô hình AI cục bộ và nhiều tác vụ máy học.

M6 bổ sung GPU có Neural Accelerators cùng Bộ Đôi Neural Engine 16 lõi. Tùy phần mềm, tác vụ AI có thể được phân bổ giữa CPU, GPU và Neural Engine để sử dụng loại phần cứng phù hợp.

Apple công bố M6 mang lại hiệu năng AI nhanh hơn tới 4 lần so với M4. Trong thử nghiệm LM Studio cụ thể, tốc độ xử lý câu lệnh LLM được công bố nhanh hơn tới 4,8 lần so với M4.

M6 có phù hợp chạy LLM cục bộ hơn không?

Có, đặc biệt khi xét đến Neural Accelerators và băng thông bộ nhớ cao hơn. Tuy nhiên, dung lượng RAM vẫn là giới hạn quan trọng nhất đối với kích thước mô hình có thể nạp.

  • M6 16GB phù hợp thử nghiệm mô hình nhỏ, trợ lý cục bộ và quy trình AI nhẹ.
  • M6 24GB tạo thêm khoảng trống cho mô hình, ngữ cảnh và ứng dụng chạy song song.
  • M6 32GB phù hợp hơn khi AI cục bộ là một phần thường xuyên của công việc.
  • M5 Pro 48GB hoặc 64GB phù hợp hơn khi mô hình, dữ liệu hoặc quy trình AI vượt khả năng của 32GB.

Mac mini M4 24GB hoặc 32GB vẫn có thể chạy LLM cục bộ. M6 không biến mọi mô hình thành nhanh hơn bốn lần; kết quả còn phụ thuộc framework, lượng tử hóa, kích thước mô hình, backend và khả năng tối ưu của ứng dụng.

Băng thông bộ nhớ: M6 153–170GB/s, M4 120GB/s

Băng thông bộ nhớ quyết định tốc độ CPU, GPU và các bộ xử lý chuyên dụng trao đổi dữ liệu với bộ nhớ thống nhất.

Mac mini M4 có băng thông 120GB/s. Mac mini M6 có hai mức:

  • Cấu hình 16GB: 153GB/s.
  • Cấu hình 24GB hoặc 32GB: 170GB/s.

Như vậy, M6 16GB tăng khoảng 27,5% so với M4, còn M6 24GB/32GB tăng khoảng 41,7%.

Băng thông cao hơn có ích khi:

  • GPU xử lý texture, frame hoặc mô hình dữ liệu lớn.
  • Chỉnh sửa ảnh RAW và video nhiều lớp.
  • Chạy mô hình AI cục bộ.
  • Làm việc với bộ dữ liệu lớn.
  • Chạy đồng thời nhiều công cụ phát triển.
  • CPU và GPU cùng truy cập lượng dữ liệu đáng kể.

Trong công việc văn phòng hoặc duyệt web, khác biệt băng thông có thể khó nhận thấy. Khi workload liên tục di chuyển dữ liệu giữa CPU, GPU và RAM, M6 có lợi thế rõ hơn.

RAM: cả M6 và M4 đều có thể lên 32GB

Cả hai thế hệ đều bắt đầu từ 16GB bộ nhớ thống nhất và có thể đặt cấu hình 24GB hoặc 32GB theo thông số Apple.

Vì vậy, không nên kết luận M6 có trần RAM cao hơn M4. Điểm nâng cấp của M6 là băng thông bộ nhớ và kiến trúc xử lý mới, không phải tăng dung lượng tối đa.

Nên chọn 16GB, 24GB hay 32GB?

Dung lượngPhù hợp
16GBVăn phòng, học tập, bán hàng, quản trị website, lập trình phổ thông, chỉnh ảnh và video vừa phải
24GBXcode, nhiều tab, Docker, thiết kế, dựng video, AI cục bộ và đa nhiệm nặng hơn
32GBNhiều container/máy ảo, mô hình AI lớn hơn, dữ liệu nặng, dự án sáng tạo dài hạn

RAM và SSD bên trong không được thiết kế để người dùng tự nâng cấp sau khi mua. Cần ưu tiên chọn đủ RAM ngay từ đầu nếu muốn sử dụng máy trong nhiều năm.

SSD: dung lượng tương tự nhưng M6 nhanh hơn

Cả Mac mini M6 và M4 đều có thể cấu hình SSD từ 256GB đến 2TB. Apple công bố tốc độ lưu trữ trên M6 nhanh hơn tới 2 lần so với M4 trong phép thử của hãng.

Tốc độ SSD cao hơn có thể giúp:

  • Khởi chạy ứng dụng và mở dự án nhanh hơn.
  • Sao chép dữ liệu nội bộ nhanh hơn.
  • Cải thiện thao tác với cache, thư viện media và file tạm.
  • Giảm thời gian chờ khi hệ thống phải sử dụng swap.
  • Hỗ trợ quy trình xử lý nhiều file nhỏ hoặc dữ liệu dung lượng lớn.

Tốc độ cao hơn không thay thế dung lượng. Người làm video, ảnh RAW, Docker hoặc AI vẫn nên cân nhắc 512GB, 1TB hoặc SSD ngoài chất lượng cao.

Nếu so sánh hai máy thực tế, cần dùng cùng dung lượng SSD và điều kiện thử nghiệm. Một cấu hình 256GB và một cấu hình 512GB có thể sử dụng tổ chức NAND khác nhau, làm kết quả không phản ánh riêng khác biệt giữa M6 và M4.

Media Engine: khác biệt không lớn

Cả M6 và M4 đều có Media Engine hỗ trợ:

  • H.264, HEVC, ProRes và ProRes RAW được tăng tốc phần cứng.
  • Bộ giải mã video.
  • Bộ mã hóa video.
  • Bộ mã hóa và giải mã ProRes.
  • Bộ giải mã AV1.

Vì vậy, người dựng video không nên chỉ nhìn vào danh sách codec để chọn M6. Lợi thế của M6 đến từ CPU, GPU, băng thông bộ nhớ và SSD nhanh hơn.

Với dự án 4K phổ thông, M4 vẫn có thể đáp ứng tốt. M6 phù hợp hơn khi dự án nhiều lớp, nhiều hiệu ứng, dùng tính năng AI hoặc thời gian xuất file có giá trị trực tiếp với công việc.

Khả năng kết nối

Cổng phía trước gần như không đổi

Cả hai máy đều có:

  • Hai cổng USB‑C hỗ trợ USB 3, tốc độ đến 10Gb/s.
  • Jack tai nghe 3,5mm hỗ trợ nâng cao cho tai nghe trở kháng cao.

Hai cổng USB‑C phía trước không phải Thunderbolt.

Cổng phía sau

Cả M6 và M4 đều có:

  • Ba cổng Thunderbolt 4, tốc độ đến 40Gb/s.
  • USB 4 đến 40Gb/s.
  • DisplayPort qua USB‑C.
  • Một cổng HDMI.
  • Một cổng Ethernet.
  • Cổng nguồn.

M6 không nâng Thunderbolt 4 lên Thunderbolt 5. Người cần Thunderbolt 5 để dùng bộ nhớ ngoài tốc độ cao, thiết bị quay dựng chuyên nghiệp hoặc hệ thống AI nhiều máy nên xem Mac mini M5 Pro.

Ethernet 2,5Gb là nâng cấp thiết thực

Mac mini M4 có Gigabit Ethernet tiêu chuẩn. Mac mini M6 nâng lên Ethernet 2,5Gb tiêu chuẩn; cả hai có thể đặt tùy chọn Ethernet 10Gb.

Ethernet 2,5Gb có lợi cho:

  • Sao chép dự án với NAS.
  • Dựng video trực tiếp từ bộ nhớ mạng phù hợp.
  • Sao lưu Time Machine qua mạng.
  • Chạy máy chủ, dịch vụ nội bộ hoặc AI agent liên tục.
  • Môi trường doanh nghiệp có switch và hệ thống mạng Multi‑Gigabit.

Cần có router, switch, NAS và cáp tương thích để đạt tốc độ trên 1Gb.

Wi‑Fi 7, Bluetooth 6 và Thread

Mac mini M6 sử dụng chip mạng Apple N1, hỗ trợ Wi‑Fi 7, Bluetooth 6 và Thread. Mac mini M4 hỗ trợ Wi‑Fi 6E và Bluetooth 5.3.

Wi‑Fi 7 có thể cải thiện tốc độ, độ trễ và độ ổn định trong hệ thống mạng tương thích. Tuy nhiên, người đang sử dụng router Wi‑Fi 5 hoặc Wi‑Fi 6 sẽ chưa khai thác hết khác biệt.

Bluetooth 6 và Thread giúp M6 có nền tảng kết nối mới hơn cho phụ kiện và hệ sinh thái nhà thông minh. Hiệu quả thực tế còn phụ thuộc thiết bị kết nối và phiên bản phần mềm.

Genlock qua USB‑C

M6 bổ sung hỗ trợ genlock qua USB‑C, cho phép đồng bộ chính xác giữa màn hình và camera tương thích, bao gồm iPhone 17 Pro theo công bố Apple.

Đây là tính năng chuyên biệt cho sản xuất video, phát sóng, quay nhiều camera hoặc hệ thống hình ảnh cần đồng bộ. Người dùng phổ thông không nên xem genlock là lý do chính để nâng cấp.

So sánh hỗ trợ màn hình

Cả M6 và M4 đều hỗ trợ tối đa ba màn hình ngoài. M6 mở rộng thêm một số lựa chọn độ phân giải và tần số quét.

Cách sử dụngMac mini M6Mac mini M4
Ba màn hìnhHai màn hình đến 6K/60Hz hoặc 4K/165Hz, cùng màn hình thứ ba đến 5K/60Hz qua Thunderbolt hoặc 4K/60Hz qua HDMIHai màn hình đến 6K/60Hz qua Thunderbolt, cùng màn hình thứ ba đến 5K/60Hz qua Thunderbolt hoặc 4K/60Hz qua HDMI
Hai màn hìnhMột màn hình đến 8K/60Hz, 5K/120Hz hoặc 4K/240Hz; màn hình thứ hai đến 5K/60Hz hoặc 4K/60HzMột màn hình đến 5K/60Hz; màn hình còn lại đến 8K/60Hz hoặc 4K/240Hz
Qua một cổng ThunderboltHỗ trợ đến hai màn hình ngoàiApple không liệt kê khả năng tương ứng trên trang M4
Chuẩn DisplayPort qua ThunderboltDisplayPort 1.4DisplayPort 1.4

Người dùng một màn hình 4K/60Hz sẽ ít thấy khác biệt. M6 đáng chú ý hơn với hệ thống nhiều màn hình, màn hình 4K tần số quét cao hoặc màn hình 5K/120Hz.

Độ phân giải và tần số quét đồng thời phụ thuộc cổng, cáp, adapter và tổ hợp màn hình. Nên kiểm tra toàn bộ hệ thống trước khi mua cáp hoặc dock.

Thiết kế: gần như giữ nguyên

Mac mini M6 và M4 đều có:

  • Chiều cao 5cm.
  • Chiều rộng 12,7cm.
  • Chiều dài 12,7cm.
  • Vỏ màu Bạc.
  • Cổng kết nối ở cả mặt trước và mặt sau.
  • Loa tích hợp và jack tai nghe 3,5mm.
  • Nguồn điện tích hợp bên trong.

Thiết kế không phải lý do chính để đổi từ M4 sang M6. Lợi ích nâng cấp nằm ở hiệu năng, AI, băng thông, SSD và kết nối mạng.

Apple hiện vẫn hiển thị số trọng lượng với nhãn M4 và M4 Pro trên trang thông số Mac mini mới. Vì vậy, bài viết này không gán số cân nặng của M4 cho M6 khi Apple chưa thể hiện rõ dữ liệu tương ứng.

Hiệu năng thực tế theo nhu cầu

Văn phòng, học tập và bán hàng

Mac mini M4 16GB đã đủ mạnh cho trình duyệt nhiều tab, Word, Excel, phần mềm bán hàng, họp trực tuyến, quản trị website, chỉnh ảnh cơ bản và nội dung mạng xã hội.

M6 cho phản hồi nhanh hơn và có vòng đời nền tảng dài hơn, nhưng người dùng văn phòng ít khi khai thác toàn bộ GPU, băng thông hoặc Neural Accelerators.

Khuyến nghị: chọn M4 nếu mức giá thấp hơn rõ rệt và máy có tình trạng tốt; chọn M6 nếu mua mới để sử dụng lâu dài hoặc chênh giá không lớn.

Lập trình

M4 phù hợp phát triển web, backend, ứng dụng nhẹ, WordPress, cơ sở dữ liệu cục bộ và một số container.

M6 có lợi thế với CPU mới, SSD nhanh hơn và băng thông cao hơn khi chạy Xcode, trình mô phỏng, Docker, tác vụ build hoặc nhiều dịch vụ song song.

Dung lượng RAM thường quan trọng hơn chênh lệch một thế hệ chip. M4 24GB có thể phù hợp hơn M6 16GB nếu công việc thường xuyên thiếu bộ nhớ.

Khuyến nghị: ưu tiên M6 24GB cho máy phát triển dài hạn; cân nhắc M4 24GB/32GB nếu ngân sách có giới hạn và giá tốt.

AI cục bộ và AI agent

M6 là lựa chọn rõ ràng hơn nhờ Neural Accelerators, Bộ Đôi Neural Engine và băng thông cao hơn. Máy phù hợp chạy trợ lý AI, tự động hóa, mô hình ngôn ngữ lượng tử hóa, tạo hoặc xử lý hình ảnh và tác vụ agent liên tục tại bàn.

M4 vẫn chạy được AI cục bộ nhưng có thể chậm hơn đáng kể trong phần mềm tận dụng kiến trúc mới của M6.

Khuyến nghị: chọn M6 tối thiểu 24GB nếu AI là công việc thường xuyên; chọn M5 Pro 48GB/64GB khi cần mô hình lớn hoặc throughput cao.

Chỉnh ảnh và thiết kế

M4 đáp ứng tốt Lightroom, Photoshop, Affinity và thiết kế 2D phổ thông. M6 có lợi thế khi sử dụng nhiều lớp, file độ phân giải cao, tính năng AI hoặc xuất hàng loạt.

Khuyến nghị: M4 vẫn có giá trị tốt cho người dùng bán chuyên; M6 phù hợp người làm dịch vụ và cần giảm thời gian xử lý mỗi ngày.

Dựng video

Cả hai có Media Engine hỗ trợ H.264, HEVC, ProRes, ProRes RAW và AV1. M6 mạnh hơn nhờ GPU, băng thông và SSD nhưng không thay đổi hoàn toàn khả năng codec.

Khuyến nghị: M4 phù hợp video ngắn và dự án 4K vừa phải; M6 phù hợp dự án nhiều hiệu ứng, tính năng AI và quy trình cần xuất file thường xuyên. Chọn M5 Pro cho multicam, 3D, VFX hoặc video chuyên nghiệp phức tạp.

NAS, máy chủ và thiết bị chạy liên tục

Ethernet 2,5Gb tiêu chuẩn giúp M6 thuận lợi hơn khi làm máy chủ nhỏ, máy sao lưu, thiết bị tự động hóa hoặc node AI trong doanh nghiệp.

M4 vẫn phù hợp nếu hệ thống mạng chỉ đạt 1Gb hoặc đã đặt cấu hình Ethernet 10Gb.

Khuyến nghị: chọn theo hạ tầng mạng thực tế, dung lượng SSD và yêu cầu vận hành; không chỉ dựa vào tên chip.

Có nên nâng cấp Mac mini M4 lên M6?

Nên nâng cấp khi

  • M4 mất nhiều thời gian cho build, render, xử lý ảnh hoặc xuất video.
  • AI cục bộ và AI agent trở thành một phần thường xuyên của công việc.
  • Cần Neural Accelerators trong GPU.
  • Cần băng thông bộ nhớ 153GB/s hoặc 170GB/s.
  • Cần SSD nhanh hơn cho dự án, cache hoặc dữ liệu lớn.
  • Cần Ethernet 2,5Gb tiêu chuẩn, Wi‑Fi 7 hoặc Bluetooth 6.
  • Cần màn hình 4K/165Hz hoặc 5K/120Hz trong tổ hợp được hỗ trợ.
  • Có thể thu lại M4 với mức giá tốt, làm giảm chi phí chuyển đổi.

Chưa cần nâng cấp khi

  • M4 vẫn xử lý nhanh toàn bộ công việc hiện tại.
  • Máy không thiếu RAM và không phải dùng swap thường xuyên.
  • Chủ yếu sử dụng văn phòng, trình duyệt, học tập và nội dung cơ bản.
  • Không chạy AI cục bộ, 3D, game hoặc tác vụ GPU nặng.
  • Hệ thống mạng vẫn giới hạn ở 1Gb hoặc Wi‑Fi cũ.
  • Khoản chênh lệch đầu tư không tạo ra lợi ích công việc rõ ràng.

Nâng cấp hợp lý khi thời gian tiết kiệm được, tính ổn định hoặc khả năng nhận dự án mới có giá trị cao hơn chi phí đổi máy.

Nên mua Mac mini M6 hay M4?

Trường hợpLựa chọn phù hợp
Mua máy mới và muốn sử dụng 5–7 nămMac mini M6
Ngân sách tối ưu, tìm được M4 giá tốtMac mini M4
Văn phòng, học tập, quản trị websiteM4 16GB hoặc M6 16GB theo chênh giá
Lập trình, Docker, XcodeM6 24GB; M4 24GB nếu giá tốt
AI cục bộ, AI agentM6 24GB hoặc 32GB
Thiết kế và video bán chuyênM6 24GB/512GB
Cần Thunderbolt 5 hoặc RAM trên 32GBMac mini M5 Pro
Cần NAS Multi‑Gigabit nhưng không muốn đặt CTOMac mini M6
Đã có M4 và công việc vẫn mượtTiếp tục sử dụng M4

Quy tắc chọn theo mức chênh giá

Không có một tỷ lệ chênh giá cố định phù hợp cho mọi khách hàng, nhưng có thể áp dụng nguyên tắc:

  • Chênh lệch nhỏ: ưu tiên M6 vì hiệu năng, kết nối và vòng đời mới hơn.
  • Chênh lệch lớn: đánh giá M4 dựa trên tình trạng, RAM, SSD và bảo hành.
  • Cùng ngân sách: ưu tiên dung lượng RAM cần thiết trước, sau đó đến chip và SSD.
  • Công việc tạo doanh thu: quy đổi thời gian tiết kiệm mỗi tháng thành chi phí để đánh giá nâng cấp.

Ví dụ, M4 24GB có thể phù hợp hơn M6 16GB cho người thường xuyên chạy nhiều container. Ngược lại, M6 16GB có thể nhanh hơn trong tác vụ GPU hoặc AI được tối ưu nhưng vẫn bị giới hạn khi workload cần hơn 16GB RAM.

Giá Mac mini M6 và M4

Apple Việt Nam công bố Mac mini M6 có giá khởi điểm tham khảo từ 24.999.000đ. Giá Mac mini M4 phụ thuộc tình trạng New Seal, hàng đã kích hoạt, máy cũ, RAM, SSD, bảo hành và tồn kho trên thị trường.

Giá tham khảo Apple không phải giá bán mặc định của TheTekCoffee. Khi đăng bài cần liên kết bảng giá đang được cập nhật và tránh chèn một mức giá M4 cố định nếu chưa đối chiếu hàng thực tế.

Kiểm tra giá và tồn kho: gọi/Zalo 0939.295.127.

Thu cũ Mac mini M4 lên M6

TheTekCoffee hỗ trợ kiểm tra và định giá Mac mini M4 để bù chênh lệch lên M6. Giá thu phụ thuộc:

  • Cấu hình CPU, RAM và SSD.
  • Tình trạng ngoại hình.
  • Khả năng hoạt động của cổng kết nối, Wi‑Fi và Bluetooth.
  • Serial, tình trạng kích hoạt và bảo hành.
  • Khóa kích hoạt, tài khoản quản lý hoặc cấu hình doanh nghiệp.
  • Hộp, dây nguồn và chứng từ nếu có.
  • Nhu cầu thị trường tại thời điểm định giá.

Trước khi giao máy, khách hàng nên sao lưu dữ liệu, đăng xuất Tài Khoản Apple, tắt Tìm và xóa toàn bộ nội dung sau khi đã xác nhận sao lưu thành công.

Không nên tự xóa dữ liệu trước khi chắc chắn đã có bản sao lưu có thể khôi phục.

Mua Mac mini tại TheTekCoffee

TheTekCoffee tư vấn dựa trên phần mềm, dữ liệu, số màn hình và khối lượng công việc thực tế thay vì chỉ đề xuất thế hệ mới nhất.

Khách hàng được hỗ trợ:

  • Kiểm tra đúng chip, RAM và SSD trước khi nhận.
  • Đối chiếu Serial, tình trạng kích hoạt và thông tin bảo hành.
  • Thu cũ đổi mới Mac mini, MacBook và thiết bị Apple đủ điều kiện.
  • Quẹt thẻ và trả góp qua thẻ tín dụng 0% theo chương trình ngân hàng.
  • Phương án trả góp bằng CCCD và số điện thoại, tùy kết quả xét duyệt.
  • Thanh toán tại cửa hàng, chuyển khoản, VietQR hoặc MoMo Trả Sau.
  • Cài đặt ban đầu, cập nhật macOS và tư vấn màn hình, SSD, dock, bàn phím, chuột.
  • Giao nhanh từ 20 phút tùy khu vực, thời điểm và tồn kho.

TheTekCoffee hiện không hỗ trợ COD. Vui lòng xác nhận giá, tồn kho, tình trạng máy và phương thức thanh toán trước khi đặt hàng.

TheTekCoffee
440 Nguyễn Văn Công, Phường Hạnh Thông, Gò Vấp, TP.HCM
Hotline/Zalo: 0939.295.127
Thứ Hai–Thứ Bảy: 08:00–20:30
Chủ Nhật: 08:00–19:00

Câu hỏi thường gặp

Mac mini M6 nhanh hơn M4 bao nhiêu?

Apple công bố M6 có hiệu năng CPU nhanh hơn tới 40%, đồ họa nhanh hơn tới 2 lần và AI nhanh hơn tới 4 lần so với M4 trong các phép thử được chọn. Mức tăng thực tế phụ thuộc ứng dụng, cấu hình RAM/SSD và loại công việc.

Mac mini M6 có bao nhiêu lõi CPU và GPU?

M6 có CPU 12 lõi gồm 2 lõi siêu xử lý, 4 lõi hiệu năng và 6 lõi tiết kiệm điện; GPU 12 lõi tích hợp Neural Accelerators.

Mac mini M4 có bao nhiêu lõi?

Mac mini M4 có CPU 10 lõi gồm 4 lõi hiệu năng và 6 lõi tiết kiệm điện, cùng GPU 10 lõi.

M6 có nhiều RAM hơn M4 không?

Không khác về dung lượng tối đa theo thông số Apple. Cả M6 và M4 đều bắt đầu từ 16GB và có thể cấu hình 24GB hoặc 32GB. M6 có băng thông bộ nhớ cao hơn.

Băng thông bộ nhớ Mac mini M6 là bao nhiêu?

M6 cấu hình 16GB có băng thông 153GB/s. Khi cấu hình 24GB hoặc 32GB, băng thông tăng lên 170GB/s. M4 có băng thông 120GB/s.

Mac mini M6 có Thunderbolt 5 không?

Không. Mac mini M6 có ba cổng Thunderbolt 4 phía sau. Thunderbolt 5 được trang bị trên Mac mini M5 Pro.

Hai cổng USB‑C phía trước có phải Thunderbolt không?

Không. Trên cả M6 và M4, hai cổng phía trước hỗ trợ USB 3 với tốc độ đến 10Gb/s. Các cổng Thunderbolt nằm ở mặt sau.

Mac mini M6 và M4 hỗ trợ bao nhiêu màn hình?

Cả hai hỗ trợ tối đa ba màn hình ngoài. M6 có thêm một số tổ hợp tần số quét cao như 4K/165Hz và 5K/120Hz.

M4 có còn đáng mua không?

Có, nếu máy có giá tốt, cấu hình phù hợp, tình trạng rõ ràng và nhu cầu không phụ thuộc nhiều vào AI hoặc GPU. M4 16GB vẫn mạnh cho văn phòng, học tập, lập trình và sáng tạo phổ thông.

Có nên nâng từ M4 lên M6 không?

Nên nâng khi AI, GPU, SSD, băng thông hoặc Ethernet 2,5Gb ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả công việc. Nếu M4 vẫn đáp ứng nhanh và ổn định, chưa cần đổi chỉ vì xuất hiện thế hệ mới.

Nên chọn M6 16GB hay M4 24GB?

Chọn M4 24GB nếu công việc thường xuyên cần hơn 16GB RAM và mức giá tốt. Chọn M6 16GB nếu workload vừa trong 16GB nhưng cần CPU/GPU, AI, SSD và kết nối mới hơn. Với máy sử dụng dài hạn cho công việc nặng, M6 24GB thường cân bằng hơn.

TheTekCoffee có thu Mac mini M4 lên M6 không?

Có. TheTekCoffee hỗ trợ kiểm tra, định giá Mac mini M4 và bù chênh lệch lên M6 tùy cấu hình, tình trạng, bảo hành và giá thị trường tại thời điểm giao dịch.

Nội dung liên quan